DIỄN ĐÀN TÂM NĂNG DƯỠNG SINH PHỤC HỒI SỨC KHỎE
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

DIỄN ĐÀN TÂM NĂNG DƯỠNG SINH PHỤC HỒI SỨC KHỎE

Chào mừng quý vị và các bạn đến với diễn đàn https://tamnangduongsinh.forumvi.com

Trang ChínhPortalGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
Đăng Nhập
Tên truy cập:
Mật khẩu:
Đăng nhập tự động mỗi khi truy cập: 
:: Quên mật khẩu
Hỗ trợ trực tuyến
Admin : Nguyễn Gia Sơn điện thoại 0983559480
Thống kê truy cập diễn đàn
Top posters
tamnangduongsinh (579)
Chạy mặt cắt từ bình đồ các bạn nên biết trong land desktop I_vote_lcapChạy mặt cắt từ bình đồ các bạn nên biết trong land desktop I_voting_barChạy mặt cắt từ bình đồ các bạn nên biết trong land desktop I_vote_rcap 
Admin (372)
Chạy mặt cắt từ bình đồ các bạn nên biết trong land desktop I_vote_lcapChạy mặt cắt từ bình đồ các bạn nên biết trong land desktop I_voting_barChạy mặt cắt từ bình đồ các bạn nên biết trong land desktop I_vote_rcap 
tamphat (129)
Latest topics
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search

KẾT QUẢ XỔ SỐ
Keywords
cống tiện 1 2 5 3 6 tròn lisp 4 ct_height CHIỀU

Chạy mặt cắt từ bình đồ các bạn nên biết trong land desktop

Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin

Tổng số điểm : 1015

Chạy mặt cắt từ bình đồ các bạn nên biết trong land desktop Empty
Bài gửiTiêu đề: Chạy mặt cắt từ bình đồ các bạn nên biết trong land desktop   Chạy mặt cắt từ bình đồ các bạn nên biết trong land desktop I_icon_minitimeWed Sep 12, 2018 2:53 pm

Đối với bình đồ đơn giản, không yêu cầu đòi hỏi chạy nhiều mặt cắt một lúc. Hoặc muốn kiểm tra nhanh bình đồ ở một vị trí nào đó. Các bạn chạy mặt cắt từ bình đồ một cách thủ công là hiệu quả nhất. Không đòi hỏi nhiều thao tác, nhiều thiết lập.

Mình thử vị dụ, đối với công trình thi công đào hố móng thủy điện. Một hố móng chỉ có khoảng vài chục mặt cắt, đôi khi các mặt cắt này không song song với nhau. Do đó chúng ta phải chạy từng mặt cắt một, không thể sử dụng phương pháp tạo tuyến rồi lên trăc dọc. Như vậy rất mất thơi gian cho cả một hố móng lớn.

Chạy mặt cắt từ bình đồ đã tạo trước đó

Điều đầu  để chạy được mặt cắt. Yêu cầu trước đó là phải tạo bề mặt bằng land desktop 2009. Chúng ta tiếp tục sử dụng công cụ nằm bên trong Terrain.

Tiếp theo mình sẽ vẽ một đường pline chạy cắt ngang qua bề mặt. Điều này là tất nhiên rồi, không chạy bề mặt thì làm sao có thể cắt được chứ. Trong trường hợp tính toán khối lượng, của các công trình. Vị trí cắt bản vẽ thi công đã có. Ở bài viết này mình đang demo cho các bạn biết cách chạy mặt cắt từ bình đồ hay bề mặt đã tạo.

Nhấn chuột vào Terrain->Sections->Import Quick Section-> Lựa chọn mặt cần cắt->Chọn OK.

Tiếp theo là lựa chọn đối tượng. Các bạn nhấn chuột vào vị trí của đường để cắt nhé. Và tất nhiên mình chọn đường cắt ở trên rồi. Mình demo có một đường thôi mà.
Sau khi kích chọn vào đường một số lệnh được hỏi kèm theo:

Datum line layer<datum>: Layer được tạo ra là datum. Gồm có đường thẳng thể hiện mức so sánh và text. Các bạn có thể nhập tên khác thay vì datum củng được. Sau đó nhấn Enter nhé.
   Description for section: Điền tên mặt cắt nhé, mình điền tên mặt cắt là 1.
   Vertical scale factor: Tỷ lệ theo phương đứng, nhớ nhập là 1 nhé.
   Insertion point: Vị trí để xuất mặt cắt từ bình đồ, chọn ở chỗ nào cho hợp lý nha.
   Datum elevation: Nhập mức so sánh, tức là cao độ so sánh cho mặt căt. Cái này củng tùy các bạn, nhập bao nhiêu cho hợp lý là được. Tránh tình trạng mặt cắt xa với mức so sánh quá.

Đây là kết quả sau khi nhập một số các thông số trên:

Nhìn qua hình vẽ chúng ta sẽ hiểu được. Mặt cắt tạo ra là đường màu đỏ. Tên mặt cắt là 1 và cao độ so sánh là 185.00m.

Ok, chỉ đơn giản vậy thôi là có mặt cắt rồi. Một lưu ý là, các bạn nên để đường cắt tức là pline hay line vượt khỏi phạm vi của bình đồ nhé. Để nó cắt hết phạm vi hố móng mình làm.

Một điều nữa đoạn thẳng mình vẽ để cắt nó bằng đoạn thẳng tạo ra bởi layer datum nhé. Mình nói rõ điều này để làm gì, nó có ứng dụng cả đấy. Để xác định mốc ghép vào mặt cắt cần tính khối lượng so với đường tự nhiên và thiết kế.
Xác định hướng chạy mặt cắt từ bình đồ
Lý giải

Nhìn vào mặt cắt sau khi chạy xong. Các bạn có biết nó cắt từ phía nào sang phía nào không. Nếu bạn nào rành bình đồ thì có thể biết được, nhưng với điều kiện bình đồ có độ dốc lớn.Thể hiện mái taluy rõ ràng. Với bình đồ , ở vị trí nào đó có độ dốc không có, ít thay đổi và khó phát hiện như mặt đường chẳng hạn. Thì làm sao mà biết nó cắt từ hướng nào tới hướng nào trên đoạn thẳng mình cắt?

Mình sẽ giải đáp thắc mắc này, bằng cách đưa ra một mẹo nhỏ cho các bạn. Lưu ý rằng đường line là đường thẳng không có hướng. Đường pline, 3d polyline là các đoạn thẳng có hướng. Nếu bạn cắt mặt cắt từ đường line thì hơi khó xác định hướng cho mặt cắt. Nhưng nếu cắt bằng đường pline thì xác định được hướng cho mặt cắt. Nghĩa là xác định được hướng cắt từ trái qua phải, hay ngược lại.

Đoạn thẳng của đường pline mình định nghĩa là nối 2 điểm với nhau, trong autocad hay land desktop được đánh vị trí là 1 và 2. Luôn luôn được cắt từ vị trí 1 sang vị trí 2 đối với đường pline. Nói đến đây các bạn đã hình dung được rồi. Việc xác định được hướng cắt để tránh trường hợp ghép nhầm vào mặt cắt thiết kế của bản vẽ thi công. Dẫn đến tính toán sai khối lượng.
Kiểm tra hướng chạy mặt cắt từ bình đồ

Nhấn Ctrl+1 để hiện mục Properties-> Kích vào đoạn thẳng. Nhấn vào ô Vertex hiện thị số 1 đồng nghĩa với đoạn thẳng sẽ có một đầu hiện dấu nhấn. Đầu còn lại là vị trí số 2 rồi. Và hướng cắt từ 1 qua 2. Ở mặt cắt, đầu đoạn thẳng gần với mức so sánh và tên mặt cắt, luôn là vị trí số 1 tương ứng của hướng cắt.

Tạm Kết

Cắt thủ công nó đơn giản vậy thôi các bạn nhỉ. Chỉ cần hiểu được mấy điều cần lưu ý trí phía trên bài viết, chúng ta có thể làm một cách ngon lành rồi.

Nếu có ý kiến bổ sung hay thắc mắc gì, để lại bình luận phía dưới cho mình nhé. Cùng chia sẻ và học hỏi những điều hay từ mọi người.

Nguồn bài viết : https://caidatphanmem.com/chay-mat-cat-tu-binh-do-hieu-qua/

Được sửa bởi Admin ngày Wed Sep 12, 2018 4:03 pm; sửa lần 1.
https://tamnangduongsinh.forumvi.com
Admin
Admin

Tổng số điểm : 1015

Chạy mặt cắt từ bình đồ các bạn nên biết trong land desktop Empty
Bài gửiTiêu đề: HÌnh vẽ Minh họa   Chạy mặt cắt từ bình đồ các bạn nên biết trong land desktop I_icon_minitimeWed Sep 12, 2018 3:54 pm

HÌnh vẽ Minh họa
Attachments
Chạy mặt cắt từ bình đồ các bạn nên biết trong land desktop AttachmentChạy-mặt-cắt-từ-bình-đồ.png
You don't have permission to download attachments.
(54 Kb) Downloaded 0 times
Chạy mặt cắt từ bình đồ các bạn nên biết trong land desktop AttachmentHướng-mặt-cắt-từ-bình-đồ.png
(48 Kb) Downloaded 0 times
Chạy mặt cắt từ bình đồ các bạn nên biết trong land desktop AttachmentXuất-mặt-cắt-từ-bình-đồ.png
(22 Kb) Downloaded 0 times
Chạy mặt cắt từ bình đồ các bạn nên biết trong land desktop AttachmentBình-đồ-hay-bề-mặt-đã-tạo-trước-đó.png
(31 Kb) Downloaded 0 times
https://tamnangduongsinh.forumvi.com

Chạy mặt cắt từ bình đồ các bạn nên biết trong land desktop
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Hướng dẫn cài đặt Land desktop
» Video hướng dẫn học Land
» Tốc độ chạy bộ trung bình là bao nhiêu thì tốt cho sức khỏe?
» Lisp nội suy cao độ điiểm thứ 3 khi biết cao độ 2 điểm
» Lisp tính cao độ từ 1 điểm đã biết